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WAKALA wa Usajili wa Biashara 
na Leseni (BRELA), imesaini 
makubaliano ya ushirikiano na 
Tume ya  ushindani  (FCC), wakati 
huo huo  FCC ikisaini na  Shirika  
la kuhudumia viwanda vidogo 
(SIDO), yenye lengo la kuboresha 
mazingira ya  uwekezaji nchini.

Akizungumza   mara baada 
ya utiaji saini makubaliano ya 
ushirikiano huo hivi karibuni jijini 
Dar es Salaam, Afisa Mtendaji 
Mkuu wa BRELA, Bw. Godfrey 
Nyaisa alisema BRELA  ipo tayari 
kutoa ushirikiano kwa Taasisi hiyo 
ikiwa ni pamoja na kutoa taarifa 
mbalimbali pale zinapohitajika.

Bw. Nyaisa alisema kuwa 
ushirikiano wa taasisi hizo za 
Serikali ambazo zinawezesha 
biashara  utatoa fursa kwa 
wawekezaji kupata masoko ya 

uhakika huku bidhaa zao zikiwa 
zinatambulika na mamlaka 
husika. 

“Ndugu wanahabari tunaomba 
muufahamishe Umma wa 
watanzania na wawekezaji  kuwa 
utiaji saini huu  unalenga kufungua 
milango zaidi ya uwekezaji ikiwa ni 
pamoja na kuondoa migongano 
ya hapa na pale ambayo inaweza 
kuchelewesha michakato ya 
urasimishaji wa biashara, hivyo  
tunafanya haya kuhakikisha  
wawekezaji wanakamilisha 
michakato ya ufanyaji biashara 
kwa wakati,” alifafanua  Bw. 
Nyaisa.

Kwa upande wake Mkurugenzi 
Mkuu  wa FCC,  Bw. William Erio 
alisema yanapotokea malalamiko 
ya mtu kutumia alama  ya 
biashara ya mwingine, FCC 
huomba taarifa kutoka BRELA 
kwani ndiyo yenye dhamana 

BRELA, FCC wasaini makubaliano

Na Njwaba Mwaijibe ya kusajili majina ya biashara, 
kampuni na alama za biashara.

Wakati huo huo Mkurugenzi 
Mkuu wa SIDO, Profesa 
Sylvester Mpanduji alisema SIDO 
kama mlezi wa viwanda vidogo 
itahakikisha inatoa ushauri na 
kuhimiza wadau wanaopata 
mafunzo kurasimisha biashara 
zao BRELA, ili  kukidhi vigezo 
katika soko la ndani na nje ya 
nchi.

Utiaji saini makubaliano hayo 
yamefanyika tarehe 23 Juni, 
2022 katika ofisi za FCC, Jijini Dar 
es Salaam, ikiwa ni muendelezo 
wa utekelezaji wa maagizo ya 
Waziri mwenye dhamana ya 
Uwekezaji, Viwanda na Biashara, 
yanayozitaka Taasisi chini ya 
Wizara hiyo, kufanya kazi kwa 
ushirikiano ili kuvutia wawekezaji 
na kufanya Tanzania kuendelea 
kuwa na mazingira mazuri ya 
uwekezaji.

Afisa Mtendaji Mkuu wa BRELA, Bw. Godfrey Nyaisa (aliyeketi kulia) akitia saini makubaliano ya ush-
irikiano na Mkurugenzi Mkuu wa Tume ya Ushindani   (FCC)  Bw. William Erio (aliyeketi kushoto), ili 
kurahisisha mazingira ya uwekezaji nchini.
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Kampuni zinazodaiwa zisifutwe- Dkt. Kijaji

WAZIRI wa Uwekezaji, 
Viwanda na Biashara Dkt. 
Ashatu Kijaji (Mb) ametoa 
agizo kwa Wakala wa Usajili 
wa Biashara na Leseni 
(BRELA) kutozifunga kampuni 
zinazodaiwa badala yake 
kukaa na Wafanyabiashara 
na kutatua changamoto 
walizonazo katika masuala 
ya Leseni na Usajili wa 
Makampuni ili kuboresha 
Mazingira ya Biashara.

Waziri Dkt. Kijaji alitoa agizo 
hilo jijini Dodoma, wakati wa 
kikao cha Kamati ya kudumu ya 
Bunge ya Viwanda, Biashara 
na Mazingira ilipopokea taarifa 
ya utekelezaji wa majukumu ya 
BRELA.

Alieleza kuwa Serikali 
imeendelea kutengeneza 
Mazingira ya Biashara kupitia 
Mpango wa Kuboresha 
Mazingira ya Biashara 
BLUEPRINT hivyo ameitaka 
BRELA kuendelea kutoa elimu 
ya Usajili wa Makampuni, 
Leseni na Umiliki Manufaa.

Wajumbe wa Kamati 
hiyo walitoa maoni na 
mapendekezo mbalimbali 
yanayolenga kuboresha 
huduma za BRELA ikiwemo 
Uwasilishaji wa taarifa za 
wamiliki manufaa, uhusiano 
wa biashara kati ya Tanzania 
Bara na Zanzibar na Sheria ya 
Leseni za Biashara na usajili 
wa viwanda ya mwaka 1967 
ambayo inauhitaji mkubwa wa 
kuifanyia marekebisho.

Mwenyekiti wa Kamati ya 
kudumu ya Bunge ya Viwanda, 
Biashara na Mazingira 
Mhe. David Kihenzile (Mb) 
aliipongeza BRELA kwa 
kazi nzuri na kusema kuwa 
ni wakati sasa wa Wizara 
kuzileta pamoja taasisi zake za 
BRELA, EPZA na TIC ambazo 

Dkt. Ashatu Kijaji (Mb)

zinahusika na utoaji wa Leseni au 
vibali ili kuwa na takwimu sahihi 
za Wafanyabiashara Nchini nzi 
nzima.

Akijibu baadhi ya maswali ya 
Wajumbe wa Kamati hiyo Afisa 
Mtendaji Mkuu wa BRELA Bw. 
Godfrey Nyaisa ameahidi kuwa 
BRELA itaendelea kushirikiana 
na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
katika utoaji wa huduma na 
kutumia mifumo ya Kielektroniki 
ya Utoaji Huduma za Sajili (ORS) 
na Utoaji wa Leseni za Biashara 
(NBP).

Awali akiwasilisha taarifa ya 
usajili wa Makampuni pamoja 
na jukumu la utoaji Leseni 
Kaimu Mkuu wa sehemu ya 
Makampuni BRELA Bi. Leticia 
Zavu alisema kuwa BRELA 
imekuwa ikitoa elimu ya mara 
kwa mara kupitia vyombo 
mbalimbali vya habari kwa 
waliosajili kampuni, kampeni 
juu ya matumizi ya mifumo 
ya TEHAMA na ukaguzi 
elimishi kwa kuwatembelea 
Wafanyabiashara kuwasikiliza 
na kutatua changamoto zao

Na Mwandishi wetu
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BRELA, TAKUKURU kushirikiana

Rasimu ya Makubaliano (Memorandum of 
Understanding [MOU) baina ya BRELA na 
TAKUKURU yenye dhamira ya kuleta umoja na 
mshikamano kwa Taasisi hizo katika kutimiza 
majukumu ya kila siku.

Akimuwakilisha Mkurugenzi Mkuu wa 
TAKUKURU, Mkurugenzi Msaidizi wa 
Operesheni, Bw. Saimon Maembe, alisema 
kuwa kikao hicho ni muarobani wa changamoto 
sugu wanazokutana nazo katika utendaji kazi.

Bw. Maembe alifafanua kuwa taasisi hizi 
mbili zinafanya kazi kwa karibu sana hasa 
kwa kuwa taarifa zote kuhusu Makampuni 
zinapatikana BRELA na kuongeza kuwa, mara 
nyingi TAKUKURU imekuwa ikihitaji taarifa 
mbalimbali au ufafanuzi kuhusu taarifa za 
makampuni.

Kikao kazi hicho pamoja na mambo mengine, 
kililenga kutengeneza mfumo mzuri wa 
kubadilishana taarifa, hasa kwa kuzingatia 
kuwa BRELA imeboresha upatikanaji wa taarifa 
kwa kuwa huduma zake zote zinapatikana kwa 
njia ya mtandao.

Kikao hicho kilihudhuriwa na washiriki zaidi 
ya 30 ambao ni Makamanda wa Kanda zote 
za Dar es Salaam, Wakurugezi wa Uchunguzi 
na Maafisa uchunguzi kutoka Dar es Salaam 
na Makao Makuu Dodoma pamoja na Maafisa 
Usajili kutoka BRELA.

Na Theresa Chilambo

WAKALA wa Usajili wa Biashara na Leseni 
(BRELA) na Taasisi ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa (TAKUKURU), zimekusudia kuwa na 
mashirikiano ili kuongeza ufanisi katika kutekeleza 
majukumu ya Serikali.

Katika kufanikisha hilo, taasisi hizo zimekutana 
katika kikao kazi cha siku mbili kilichofanyika 
katika Ukumbi wa Mkutano Nashera hoteli, 
mkoani Morogoro kujadili maeneo ya muhimu ya 
ushirikiano na changamoto zinazojitokeza wakati 
wa kutekeleza majukumu.

Afisa Mtendaji Mkuu wa BRELA, Bw. Godfrey 
Nyaisa, alieleza kuwa Mkutano kati ya taasisi hizi 
utaleta maboresho makubwa ya kiutendaji kwa 
pande zote mbili.

“Tukiwa kama Wakala anayehusika katika kukuza 
uchumi kwa kurasimisha biashara, viwanda na 
uwekezaji nchini, tunajukumu la kuzingatia kuwa 
Sajili za kila aina zinafanyika kihalali na zinazingatia 
taratibu zote zilizowekwa kwa mujibu wa sheria 
katika kuhalalisha biashara.

Ni matarajio yangu kwamba kikao hiki 
kitakwenda kuleta mabadiliko katika Taasisi 
zetu hususani kwenye changamoto mbalimbali 
tunazozipata ili kuleta ufumbuzi wa pamoja kwa 
manufaa ya Taasisi hizi mbili,” alisema Bw. Nyaisa.

Alibainisha kuwa kikao kazi hicho kitapitisha 

Afisa Mtendaji Mkuu wa BRELA, Bw. Godfrey Nyaisa (wa pili kulia walioketi), Mkurugenzi Msaidizi wa 
Operesheni kutoka Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU), Bw. Saimon Maembe 
(aliyeketi katikati), wakiwa katika picha ya pamoja na Washiriki wa kikao kazi baina ya  taasisi hizo, 
tarehe 8 Julai, 2022.

HABARI
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AFISA Mtendaji Mkuu 
wa Wakala wa Usajili 
wa Biashara na Leseni 
(BRELA), Bw. Godfrey Nyaisa 
amepongeza Shirika la Miliki 
Ubunifu Duniani (WIPO) 
kwa jitihada inazozifanya za 
kuendeleza kazi za ubunifu 
kwa maendeleo ya nchi 
wanachama. 

Pongezi hizo alizitoa 
wakati akiwasilisha taarifa 
ya nchi kuhusu Miliki 
Ubunifu na ushirikiano kati 
ya Tanzania na WIPO katika 
Mkutano Mkuu wa 63 wa 
Shirika la Miliki Ubunifu 
Duniani (WIPO), uliofanyika 
Geneva Uswisi.

Bw. Nyasia alisema jitihada 
hizo za kuendeleza kazi za 
ubunifu kwa maendeleo ya 
nchi wanachama, zitazaa 

matunda na kuendeleza 
bunifu mbambali na kuleta 
tija kwa nchi wanachama.

Alieleza pia ushirikiano 
kati ya Tanzania na WIPO 
utalenga katika kusaidia 
wajasiriamali na vijana 
katika kutumia Miliki Ubunifu 
kwa maendeleo ya ubunifu.

Mkutano huo wa siku saba 
ulioanza tarehe 14 Julai, 
2022, ulihudhuriwa pia 
na   aliyekuwa Mkurugenzi 
Mtendaji wa Wakala wa 
Usajili wa Bishara na Mali, 
(BPRA) Zanzibar, Bi. Mariam 
Mliwa Jecha, Mkuu wa Idara 
ya Uraghbishi wa Ushindani 
kutoka Tume ya Ushindani 
(FCC) Bi. Magdalena Utouh 
pamoja na Msajili Msaidizi 
Mkuu kutoka BRELA, Bi. Loy 
Mhando.

WIPO yapongezwa kuendeleza 
ubunifu

AFISA Mtendaji Mkuu wa BRELA, Bw. Godfrey Nyaisa  akiwasilisha taarifa ya nchi kuhusu Miliki 
Ubunifu na ushirikiano kati ya Tanzania na Shirika la Miliki Ubunifu Duniani (WIPO) katika Mkutano 
Mkuu wa 63 wa WIPO, uliofanyika Geneva Uswisi.

Na Roida Andusamile

Je, Umesajili Alama
 za Biashara na Huduma 

pamoja na kupata Hataza ?
 Unangoja nini? BRELA 

iko kwa ajili yako
Sajili kupitia Mfumo wa

 Usajili kwa njia ya 
Mtandao (ORS)

HABARI
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Taasisi zakutana kuboresha 
huduma za uwekezaji

WAKALA wa Usajili wa Leseni 
na Biashara (BRELA) yaungana 
na taasisi zinazounda huduma 
ya pamoja ili kuendelea kujadili 
mikakati ya uboreshaji wa 
huduma kwa wawekezaji nchini 
katika kikao kilichofanyika 
ukumbi wa Mahakama Kuu mjini 
Morogoro na kikao kuratibiwa 
na Kituo cha Uwekezaji Tanzania 
(TIC).  

Afisa Mtendaji Mkuu wa 
BRELA Bw. Godfrey Nyaisa, 
alisema majadiliano yamelenga 
juu ya namna bora ya kufanya 
maboresho ya Mfumo wa 
huduma kwa wawekezaji kupitia 
dirisha la mahala pamoja “One 
Stop Facilitation Center”. 

“Kukamilika kwa maboresho 
ya Mfumo wa Uwekezaji 
unaohusisha Taasisi 
mbalimbali zinazosimamia 
sekta ya uwekezaji hapa nchini, 
kutachagiza ukuaji wa sekta 
hiyo”. alisema Bw. Nyaisa.

Aliongeza kwa kusema kuwa, 
matarajio ya kutumia kukuza 
uchumi pamoja na kupunguza 
mizunguko ya mchakato 
wa ukusanyaji wa taarifa za 
mwekezaji, ili kukabiliana na hali 
ya wawekezaji kuomba nafasi 
ya kuwekeza kwenye mataifa 
mengine ya jirani.

Kwa upande wake Mkurugenzi 
wa Huduma kwa Wawekezaji 
kutoka Kituo cha Uwekezaji 
Tanzania (TIC), Bw. John 
Mnali alisema, kukutana 
kwa Taasisi zinazohusika na 
utoaji vibali mbalimbali kwa 
wawekezaji ikiwemo sekta ya 
ardhi kutarahisha kupunguza 
malalamiko ya ucheleweshaji 
wa vibali hivyo, ambapo kwasasa 
zoezi zima litafanyika kwa njia 
ya mtandao, lengo ni mchakato 
wa uratibu wa taarifa kukamilika 
kwa siku moja.

“Mwanzoni ilikuwa 
ikiwachukuwa wawekezaji 

mpaka siku saba au hata na zaidi 
kupata vibali hivyo lakini sasa 
kuna mabadiliko makubwa na 
lengo letu ni Mwekezaji aweze 
kupata vibali vyote kwa siku moja 
kama atakuwa amekamilisha 
nyaraka zote zinazohitajika”, 
alisema Bw. Mnali.

Kikao hicho cha majadiliano ya 
kuboresha mfumo wa uwekezaji 
ni mwendelezo wa vikao vya 
kuimarisha sekta ya uwekezaji 
nchini na kimehusisha Wakuu 
wa Taasisi mbalimbali kutoka 
Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA), Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Leseni (BRELA), 
Idara ya Uhamiaji Tanzania, 
Wizara ya Ardhi, Mamlaka ya 
Dawa na Vifaa Tiba (TMDA), 
Baraza la Hifadhi na Usimamizi 
wa Mazingira (NEMC),Shirika la 
Viwango Tanzania (TBS), Shirika 
la Umeme Tanzania (TANESCO), 
pamoja na Baraza la Taifa la 
Biashara (TNBC). 

Washiriki wa Mkutano wa Taasisi zinazounda huduma ya pamoja wakiwa katika picha ya pamoja 
wakati wa  kikao kilichofanyika mjini Morogoro hivi karibuni. 

HABARI
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Sheria ya Leseni za Biashara kuboreshwa

WADAU wa biashara kutoka 
Taasisi za Serikali na Sekta 
Binafsi wakutana  na Wakala 
wa Usajili wa Biashara na Leseni 
(BRELA), kutoa maoni juu ya 
marekebisho ya Sheria ya Leseni 
za Biashara Sura 208.

Hatua hiyo inafuatia mpango 
wa Serikali wa  kuifanyia 
marekebisho Sheria ya Leseni 
za Biashara Sura  208 ili 
iendane  na hali ya sasa, baada 
ya kubainika kuwa Sheria hiyo 
imepitwa na wakati.

Hayo yalielezwa na Mkurugenzi 
wa Leseni kutoka BRELA, Bw. 
Andrew Mkapa wakati wa 
kikao cha kukusanya maoni 
ya wadau Jijini Dar es Salaam 
kuhusu marekebisho ya Sheria 
ya Leseni za Biashara Sura 
208.  Bw. Mkapa amesema 
Sheria ya Leseni za Biashara 
kama ilivyo kwa sheria nyingine 
za nchi, haitakiwi kuwa mgando 
na zinatakiwa kwenda na wakati, 
hivyo Wizara ya Uwekezaji, 
Viwanda na Biashara, kupitia 
BRELA imeona ni vema kuifanyia  
marekebisho sheria hiyo.

 Bw. Mkapa ambaye alifungua 
kikao hicho kwa niaba ya Afisa 
Mtendaji Mkuu wa BRELA 
alisema, hivi sasa limeibuka suala 
la biashara za mitandaoni ambalo 
nalo linatakiwa kuangaliwa 
kisheria ili kwenda sambamba 
na maendeleo ya sayansi na 
teknolojia.

 “Hatua iliyopo sasa ni ya 
kikosi kazi kuchukua maoni na 
kuyapeleka serikalini kwa ajili 
ya kufanyiwa marekebisho kwa 
sheria hiyo”, alifafanua Bw. 
Mkapa.

Mkurugenzi wa Leseni wa BRELA , Bw. Andrew Mkapa akifafanua jambo wakati wa kikao cha kuku-
sanya maoni ya wadau  kuhusu marekebisho ya Sheria ya Leseni za Biashara Sura 208, Jijini Dar es 
Salaam.

Na Christina Njovu
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MAKAMU wa Kwanza wa 
Rais–Zanzibar Mhe. Othman 
Masoud Othman ametoa Wito 
kwa Wizara zinazosimamia 
masuala ya ubunifu pamoja na 
taasisi zikiwemo Wakala wa 
Usajili wa Biashara na Leseni 
(BRELA) na Wakala wa Usajili 
wa Biashara na Mali (BPRA) 
ya Zanzibar, kuhakikisha kuwa 
zinaandaa mikakati maalumu 
ya kulinda kazi mbalimbali za 
wabunifu.

Mhe. Othman alitoa agizo hilo 
hivi karibuni wakati wa ufunguzi 
wa Wiki ya Kitaifa ya Ubunifu 

BRELA, BPRA zatakiwa kuandaa 
mkakati wa kulinda kazi za wabunifu

Na Christina Njovu

Makamu wa kwanza wa Rais wa Zanzibar Mhe. Othman Masoud 
Othman akifungua Maonesho ya Wiki ya Ubunifu katika Uwanja 
wa Jamhuri jijini Dodoma.

(MAKISATU) iliyoambatana 
na maonesho ya Wabunifu, 
katika uwanja wa Jamhuri, Jijini 
Dodoma.

Alisema kuwa, nchi mbalimbali 
zimepata maendeleo makubwa 
kwasababu ya kuwa na mikakati 
madhubuti ya kulinda kazi za 
wabunifu, kwa hivyo ni vema 
kuwasaidia wabunifu na lazima 
kuwa na mikakati ya kuwasaidia, 
kujua ni namna gani na hatua 
gani za kulinda kazi hizo.

“Siku hizi vitu vingi vinafanyika 
kwa udanganyifu na ujanja 
mkubwa umekuwa ni wa 
kuchukua kazi za wengine, hivyo 
tunapaswa kuwa na mikakati 

ya kulinda kazi za wabunifu”, 
alifafanua Mhe. Othman.

Mhe. Othman aliongeza kuwa, 
kazi za ubunifu zisipolindwa 
zitakuwa hazina maana, na hii 
itawafanya wavuje jasho lakini 
bila kuwa na tija inayotokana 
na jasho lao, hivyo kuna haja 
ya kutilia mkazo suala hili kwa 
kuweka mikakati madhubuti.

Kwa upande wake Kaimu 
Mkurugenzi wa Idara ya Miliki 
Ubunifu Bw. Seka Kasera 
alieleza kuwa, kama kaulimbiu 
inavyosema, “Ubunifu kwa 
Maendeleo Endelevu,”aliwataka 
wabunifu waliosajiliwa 
kuendeleza bunifu zao kwa 
kuziboresha kulingana na 
mahitaji ya jamii.

“Katika maonesho haya 
nimetembelea mabanda ya 
wabunifu na kuziona bunifu 
nyingi ambazo zinahitaji 
kuendelezwa kwa kuziboresha 
zaidi badala ya kuziacha kama 
zilivyo,” alifafanua Bw. Kasera.

Akirejea kauli ya Mgeni rasmi 
kuwa tangu mwaka 2019 
China ndio nchi inayoongoza 
kwa kutoa bunifu nyingi na 
inaongoza kwa kutoa bunifu 
endelevu kwakuwa wamekuwa 
wakiziongezea ubora mara kwa 
mara kulingana na mahitaji ya 
jamii.

Bw. Kasera aliwashauri 
wabunifu ambao bunifu zao 
bado hazijapata ulinzi lakini 
zina sifa ya kupata ulinzi, 
kuwasiliana na BRELA kwa ajili 
ya kupata ulinzi juu ya uvumbuzi 
walioufanya. .

BRELA imekuwa ikitoa elimu 
ya namna ya kuboresha bunifu 
zile ambazo zimesajiliwa na 
kuziendeleza na kuangalia 
jinsi ya kushirikiana na taasisi 
nyingine za kikanda na kimataifa 
kuwasaidia kuzipatia masoko.
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Na Sheila Mfunami

Wakala wa Usajili wa Biashara 
na Leseni (BRELA), imewataka 
Maafisa Biashara kutoka mikoa 
minne ya Dar es Salaam, Lindi, 
Mtwara na Pwani  kuzingatia 
sheria za utoaji wa Leseni za 
Biashara katika Halmashauri 
zao ili waweze kuwarahisishia 
wafanyabishara kupata manufaa 
kutokana na jitihada zao. 

Rai hiyo ilitolewa hivi karibuni 
na Mkuu wa sehemu ya Leseni za 
Biashara kutoka Idara ya Leseni 
(BRELA), Bw. Tawi Kilumile  katika 
warsha ya kuwajengea uwezo 
maafisa biashara iliyofanyika 
katika ukumbi wa Chuo cha 
Wakunga na Wauguzi (TNMC), 
mkoani Pwani.

Bw. Tawi alisema kuwa Maafisa 
Biashara wengi hawajui taratibu 

za kufuata katika kutoa Leseni za 
Biashara kwa wafanyabishara 
hivyo imepelekea wengi kufanya 
makosa wakati wa utoaji wa 
Leseni.

Alibainisha kuwa Sheria ya 
Leseni za Biashara itawawezesha 
wawekezaji kufahamu taratibu 
zipi za kufuata na kuzingatia 
wanapohitaji Leseni za Biashara 
na BRELA imekusudia kutoa 
elimu juu ya taratibu za utoaji wa 
Leseni kwa Maafisa Biashara 
wote nchini.

“Lengo kuu la warsha hii ni 
kuwajengea uwezo Maafisa 
Biashara ili wajue umuhimu wa 
kuzingatia kanuni na sheria za 
utoaji wa Leseni za biashara ,” 
alisema Bw. Tawi.

Baadhi ya Maafisa Biashara 
kutoka mikoa minne ya Dar es 
Salaam. Lindi , Mtwara na Pwani 

walifurahishwa  na muitikio 
chanya wa BRELA katika kusikiliza 
changamoto zao na kuiomba 
BRELA kuandaa mikutano kama 
hii mara kwa mara ili kuimarisha 
uhusiano na kurahisisha 
utekelezaji wa majukumu ya kila 
siku kwa pande zote mbili.

Akizungumza kwa niaba ya 
washiriki wa Warsha hiyo, Afisa 
Biashara kutoka Manispaa ya 
Mtwara -Mikindani, Bi. Janeth 
Julius Mhegelle alisema 
amejifunza mambo mengi kupitia 
BRELA na atazingatia kanuni, 
taratibu na Sheria kwenye utoaji 
wa leseni ili kuwavutia wawekezaji 
na Wafanyabiashara katika 
kukuza uchumi wa nchi.

Mafunzo ya Sheria ya Leseni za 
Biashara yalianza Juni 27, 2022 
hadi  Julai 1, 2022.

 

Maafisa Biashara watakiwa kuibua 
wafanyabiashara na kuwasimamia

Maafisa Biashara kutoka  mikoa ya Dar es Salaam, Lindi, Mtwara  na Pwani wakisikiliza kwa makini 
mafunzo juu ya Sheria ya Leseni za Biashara yaliyofanyika Mkoani Pwani.

HABARI
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Mchango wa BRELA katika kukuza biashara

Mpaka mwaka 2017 biashara ndogo na za 
kati zilikadiriwa kuwa zaidi ya milioni tatu ambazo 
nusu kati yake zilikua zikimilikiwa na Wanawake na 
zinachangia asilimia 27% ya jumla ya pato la Taifa 
(GDP).

Takwimu zinaonesha kwamba hadi kufikia mwaka 
2021, Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni 
(BRELA) imesajili jumla ya Makampuni12,583, 
Majina ya biashara 23,780, Alama za Biashara na 
Huduma 3,555 na Hataza.

Pia imetoa Vyeti vya Usajili wa Viwanda vyenye 
mtaji wa chini ya milioni mia moja 117 na Leseni 
kwa viwanda vyenye mtaji wa zaidi ya milioni moja 
132,621 pamoja na Leseni za biashara Kundi “A” 
34.

Biashara hufananishwa na maisha ya binadamu, 
huzaliwa, huishi na pia hufa kutokana na changamoto 
mbalimbali ambazo biashara husika imepitia na hivyo 
kushindwa kuendelea kuishi au kibiashara ni kukua.

Baadhi ya changamoto zinakua ni kutokana na 

Aristoteli aliyekuwa mwanafalsafa muhimu 
wa Ugiriki aliwahi kunikuliwa akisema siri ya 

mafanikio katika biashara ni pale ambapo 
utafahamu kitu kuhusu biashara unayofanya 

ambacho wengine hawakijui.

kuwa na mitaji midogo, ushindani wa kibiashara, 
kushindwa kujitangaza katika masoko, kukosa elimu 
ya urasimishaji wa biashara, migogoro baina ya 
wamiliki, na changamoto nyingine nyingi zinazofanana 
na hizo.

BRELA inamchango mkubwa katika kusimamia na 
kuhakikisha biashara ndogo na za kati zinakua kwa 
kuzipa usimamizi na kuzilea biashara hizo.

Katika kutekeleza hilo BRELA imeweka mikakati 
mbalimbali pamoja na jitihada shirikishi kuhakikisha 
kila biashara ambayo inasajiliwa inaendelea kukua 
kila siku tangu kurasimishwa kwake.

Dira ya Wakala ni kuwa taasisi ya mfano kikanda 
katika utoaji wa huduma bora za usajili na utoaji wa 
leseni za biashara. Dhima yake ni Kuweka mazingira 
wezeshi ya biashara nchini kwa kurasimisha biashara 
na kulinda miliki-ubunifu kupitia usajili, utoaji wa leseni 
na udhibiti wa mwenendo wa biashara. 

Dira na dhima za Wakala ni dhamira halisi ya 
kuhakikisha kwamba taasisi inakuwa ni nguzo 
ya kuzishikilia biashara ambazo Wajasiriamali 
na Wafanyabiashara wanazianzisha ziendelee 
kusimama na sio kuanguka. Zifuatazo ni baadhi ya 
jitihada zilizofanywa na taasisi katika kuhakikisha 
biashara ndogo na za kati zinakua.

Afisa TEHAMA wa BRELA, Bw. Hilary Mwenda (kulia) akitoa usaidizi wa usajili jina la biashara kwa  
mjasiriamali katika moja ya maonesho ambayo BRELA ilishiriki.

MAKALA

Na Nehemia Mihayo
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UTATUZI WA MIGOGORO

BRELA imekuwa na utaratibu wa kutatua 
migogoro ya baina ya Wamiliki wa biashara ambao 
wamerasimisha biashara zao kwa mujibu wa sheria. 

Migogoro hiyo mingi imekuwa ikidhoofisha ukuaji 
wa biashara hizo. Mwaka 2022 Wakala iliandaa 
zoezi maalumu la kutatua migogoro ya aina hii 
ili kuhakikisha kuwa biashara zinaepukana na 
changamoto hii.

Zoezi hili lilipewa Jina la Suluhisha na BRELA 
ambayo ilifanyika kuanzia Juni 13 hadi 19, 2022 
ambalo lilitekelezwa kwenye kumbi zilizopo ndani ya 
Makumbusho ya Taifa Jijini Dar es Salaam.

UKAGUZI ELIMISHI

BRELA imekwa na utaratibu wa kuwatembelea 
wafanyabiashara katika maeneo yao kwa ajili ya 
kuweza kutambua changamoto wanazokutana 
nazo, kuwapa elimu ya kuhusu faida za urasimishaji 
biashara na kuwahamasisha kufanya sajili.

Mpaka sasa Wakala imeweza kuwatembelea 
na kuwafikia wamiliki wa viwanda katika Dodoma, 
Morogoro, Katavi, Pwani, Kilimanjaro, Kagera, 
Rukwa na Dar es Salaam.

Kwa dhima hiyo hiyo Wakala umefanya ukaguzi 
elimishi wa Leseni za Biashara Kundi “A” katika 
Mikoa nane (8) ya Tanzania bara ambayo ni Dodoma, 
Morogoro, Dar es Salaam, Kilimanjaro, Kagera 
Shinyanga, Tanga na Mwanza.

Na kwa Mkoa wa Dar es Salaam Makampuni 
60 yamefikiwa na wahusika kupewa elimu kuhusu 
uwasilishaji wa Mizania ya Mwaka na faida zake ili 
kuwajengea uwezo wamiliki wa Kampuni faida za 
kutekeleza takwa hilo la kisheria na kuepuka faini za 
kuchelewa kuwasilisha.

KUWAJENGEA UWEZO MAAFISA BIASHARA

Kwa kutambua umuhimu wa Maafisa biashara 
katika kuwawezesha wamiliki wa biashara ndogo na 
za kati kuzilea na kuzikuza. Kwa dhima hiyo Wakala 
inatekeleza mpango maalumu wa kuwajengea uwezo 
maafisa biashara na tehama katika Mikoa yote ya 
Tanzania bara.

Mpaka sasa Wakala imetekeleza lengo hilo kwa 
kutoa mafunzo kwa Maafisa biashara wa Mikoa 
kumi na tisa (19) ambayo ni Tabora, Kigoma, Katavi, 
Shinyanga, Pwani, Dar es salaam, Lindi, Mtwara, 
Singida, Dodoma, Morogoro, Mwanza, Geita, Mara, 
Kagera, Rukwa, Songwe, Lindi na Mtwara.

Jitihada hizi zinazofanywa na Wakala ni kuhakikisha 
kwa biashara ndogo na za kati zinalelewa na kufika 
pale zilipokusudiwa.

ELIMU YA URASIMISHAJI WA BIASHARA

Wakala imeweka Jitihada katika kuhakikisha 
kwamba Wadau wote wanapata elimu kuhusu faida 
na hasara ya urasimishaji wa biashara.

Katika kutekeleza hilo Wakala imekuwa ikishiriki 
kutoa elimu kwa wadau wake kupitiqa njia za ana 
kwa ana, semina, warsha, Maonesho, mafunzo na 
hata elimu kupitia vyombo vya Habari na mitandao 
ya kijamii.

Kupitia njia hizi, Wakala imeweza kuwafikia wadau 
wake mbalimbali na kuwahamasisha kuhusiana na 
faida na hasara zinazo ambatana na urasimishaji 
wa biashara hizo. Wadau pia wamepata fursa ya 
kurasimisha biashara zao papo kwa papo pale 
wanapokutana na maafisa wa BRELA katika shughuli 
mbalimbali.

KUHAMASISHA KUKUZA MITAJI

Biashara ndogo na za kati zimekuwa zikikutana 
na changamoto ya kuwa na mitaji midogo kwa ajili 
ya kujiendesha. BRELA kwa kutambua hilo imekua 
ikihamasisha wamiliki wa biashara hizo kuweza 
kuzirasimisha biashara zao ili kupata mitaji kupitia 
taasisi za kifedha

Kwa wamiliki wa biashara watatakiwa kusajili Jina 

Mjasiriamali akionesha Alama ya Bi-
ashara ya bidhaa yake.

MAKALA
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la Biashara, Kampuni, kuwa na cheti cha usajili wa 
kiwanda ili kutambulika kisheria na taasisi za fedha 
hasa benki kutambua uwepo wa biashara hizo kihalali 
na kuzipatia mitaji

KULETA USHINDANI KATIKA MASOKO

Kuna faida nyingi biashara inapokuwa 
imerasimishwa. Moja ya faida hizo ni kuitangaza 
biashara au bidhaa katika masoko ya kishindani 
kwa bidhaa au huduma inayotolewa au kuitangaza 
biashara husika ili wadau waweze kutambua ilipo na 
kufika kwa urahisi.

Ili kufanikisha hilo, Wafanyabiashara wamekuwa 
wakihamasishwa kurasimisha biashara zao na 
matokeo yake ni kuweza kujitangaza kwa wadau 
wengi zaidi na kuwafikia wadau wengi pamoja na 
fursa katika Nyanja tofauti tofauti.

KUHUSU HUDUMA ZINAZOTOLEWA NA BRELA

Wakala inatoa huduma sita ambazo ni Usajili wa 
Kampuni, Majina ya Biashara, Alama za Biashara 
na Huduma, Hataza, Kutoa Leseni za Biashara 
Kundi “A”, Cheti cha Usajili wa Kiwanda na Leseni ya 
Kiwanda.

Ili mtu aweze kusajili kampuni Mwombaji anatakiwa 
kuwa na namba ya kitambulisho cha Taifa kutoka 
NIDA, Namba ya kitambulisho cha Taifa kutoka NIDA 
ya kila mwanahisa.

Namba ya kitambulisho cha Taifa kutoka NIDA au 
pasi ya kusafiria kwa raia wa kigeni na namba ya 
utambulisho wa mlipakodi (TIN) ya kila mkurugenzi.

Aidha mwombaji atatakiwa kuandaa na 

kuambatisha nyaraka ambazo ni Katiba ya 
Kampuni, Fomu ya uadilifu, Fomu ya majumuisho 
(Consolidated Form).

Ili kusajili Jina la biashara Mwombaji anatakiwa 
kuwa na namba ya kitambulisho cha Taifa kutoka 
NIDA, anuani ya barua pepe hai, anuani ya eneo la 
biashara, anuani ya makazi ya mmiliki pamoja na 
namba ya simu hai.

Mfanyabiashara atakayehitaji kusajili Alama ya 
biashara au huduma Mwombaji anatakiwa kuwa 
na namba ya kitambulisho cha taifa kwa raia wa 
Tanzania na pasi ya kusafiria kwa raia wa kigeni. 
Mwombaji atatakiwa kuwasilisha namba ya simu 
pamoja na barua pepe hai.

Nyaraka ambazo mwombaji atatakiwa 
kuambatisha ni pamoja na Picha au mchoro wa 
alama, Fomu ya majumuisho (Consolidated form) 
na Fomu TM/SM 1 kama mwombaji ni mwakilishi.

Kwa upande wa leseni za biashara mwombaji 
anaweza kutuma maombi yake kama mtu binafsi 
au kama Kampuni au Jina la Biashara.

Mahitaji ya kupata leseni ya Biashara kundi A kwa 
mtu binafsi ni pamoja na Namba ya kitambulisho 
cha taifa ya mwombaji wa leseni, Namba ya 
utambulisho wa mlipakodi (TIN), Uthibitisho wa 
sehemu ya kufanyia biashara Mfano mkataba wa 
pango, leseni ya makazi au hati. Hati ya kuonyesha 
kutodaiwa kodi (Tax Clearance Certificate) na 
Kibali kutoka mamlaka ya udhibiti (Kutegemea na 
aina ya biashara).

Kwa maombi ya Leseni hiyo kwa Jina la biashara 
au Kampuni mwombaji anatakiwa kuwa na Hati ya 
usajili wa kampuni au Jina la biashara

Taarifa kutoka kwa msajili (extract from 
Register) kwa majina ya biashara pekee,

Namba ya utambulisho wa mlipa kodi (TIN) ya 
kampuni au mwenye jina la biashara.

Hati ya kuonyesha kutodaiwa kodi (Tax Clearance 
Certificate) kwa anayehuisha leseni.

Uthibitisho wa sehemu ya kufanyia biashara 
mfano mkataba wa pango, leseni ya makazi au hati 
ya kumiliki ardhi na Uthibitisho wa uraia na ukaazi 
kwa Wakurugenzi na Wanahisa wa kampuni.

Kwa upande wa Cheti  cha Usajili wa Kiwanda 
na leseni za kiwanda mwombaji atatakiwa kandaa 
nyaraka za kuambatisha ambazo ni Mchanganuo 
wa mradi, Uthibitisho wa mahali kilipo kiwanda na 
Fomu ya majumuisho (consolidated form).

Izingatiwe kwamba huduma zote zinatolewa 
kwa njia ya mtandao kupitia tovuti ya BRELA www.
brela.go.tz au www.business.go.tz.

Mwombaji halazimiki kufika katika ofisi za Wakala 
kwa ajili ya huduma hizi bali anaweza kujihudumia 
kwa njia ya mtandao.

Aidha Wakala pia inatoa usaidizi wa haraka 
kupitia kituo cha miito pale ambapo mwombaji 
anakua amekwama anaweza kupiga namba 
+255(0)222 212 800.,

MAKALA

Wajasiriamali wakiwa katika harakati za kuuza 
bidhaa zao.
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Na Pater Tweve

Wakala wa Usajili  wa Biashara na 
Leseni (BRELA), imeibuka mshindi 
wa pili kati ya taasisi 15 za Serikali 
zilizoshiriki kutoa huduma kwenye 
maonesho ya Tano (5) ya  Mifuko 
ya Programu za Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi, mkoani 
Morogoro.

Akizungumza mara baada 
ya kukabidhiwa tuzo hiyo ya 
ushindi wa pili na  Waziri wa 
Uwekezaji, Viwanda na Biashara 
Dkt. Ashatu Kijaji (Mb), hivi 
karibuni, Afisa Mtendaji Mkuu 
wa  BRELA, Bw. Godfrey Nyaisa 
alisema, ushindi huo umetokana 
na huduma ambazo maafisa 
wa BRELA wamekuwa wakizitoa 
kwa wananchi  wa Manispaa 
ya Morogoro wakati wote wa 
maonesho. 

BRELA yaibuka mshindi wa pili 
katika maonesho Morogoro

Bw. Nyaisa alisema wakati 
wote wa maonesho wananchi 
wamefurika kwa wingi katika 
banda la BRELA kupata elimu na 
kurasimisha biashara zao huku 
wengi wakikamilisha usajili wa 
majina ya biashara na kutoka na 
cheti cha usajili papo kwa papo.

“Lengo kuu la kushiriki 
Maonesho haya ni kutoa huduma 
bora na kwa muda mfupi, ili 
kufanikisha hilo wafanyakazi 
wote wamekuja na vitendea kazi 
vyao, hivyo mwananchi akifika 
banda la BRELA anapata majibu 
ya maswali yake yote pamoja, 
ushauri na huduma ya papo kwa 
papo” alifafanua Bw.Nyaisa.

Bw. Nyaisa aliwasihi 
wafanyabiashara kutumia mfumo 
wa  usajili kwa njia ya mtandao 
kurasimisha biashara zao kwani 
huduma hiyo kwa sasa ni rahisi na 

inamuwezesha muombaji kupata 
huduma bila kufika katika ofisi za 
taasisi hiyo.

Aidha Bw. Nyaisa alisema 
kuwa mfumo uliopo sasa wa 
urasimishaji  biashara ni rahisi 
na rafiki zaidi kwa waombaji wote 
walio mjini na vijijini, hivyo ni vyema 
wafanyabiashara kuacha tabia ya 
kuwatumia  “vishoka” kurasimisha  
biashara zao.

“Kwa sasa mfanyabiashara  
siyo lazima kufika kwenye ofisi za 
zetu, unaweza kupata huduma 
ukiwa hata sebuleni kwako na 
ukapata cheti bila ya usumbufu 
wowote,”alisisitiza Bw. Nyaisa.

Taasisi iliyoshinda nafasi ya 
kwanza katika maonesho hayo ni 
Shirika la Posta Tanzania, huku 
Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya 
Jamii (NSSF) ikichukua nafasi ya 
tatu.

Watumishi wa BRELA wakiwa na Cheti na Tuzo ya ushindi baada ya kushiriki katika maonesho ya Baraza 
la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NEEC).  Katika maonesho hayo BRELA ilipata ushindi wa pili katika 
utoaji huduma ikiwa ni miongoni mwa Taasisi 15 za Serikali zilizoshiriki katika maonesho hayo Mkoani 
Morogoro.

HABARI
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BUSINESS REGISTRATIONS AND LICENSING AGENCY

A CALL FOR COMPANIES TO FILE ANNUAL RETURNS

BRELA House, Plot No 23, Block No. 20, 
Shaaban Robert Street/ Sokoine Drive, P.O Box. 9393, 11101 Ilala, Dar es Salaam. 

Telephone:+ 255 22 2212800, E-mail: ceo@brela.go.tz, usajili@brela.go.tz, 
Website: www.brela.go.tz

DODOMA OFFICE MWANZA OFFICE

PSSF Building
Makole Street 10  Floor 

Regional Commissioner Office
Opposite TRA 

“We give legal life to your business”

The Registrar of Companies calls all companies incorporated and in Tanzania to
 file their annual returns  as required by the   

Companies Act, CAP 212.

Note: Filing fee of an annual return is TZS.22,000.00 if submitted on time. 
Delayed submission of an annual return attracts a late filing fee of TZS.2,500.00

(compounded) per every month delayed  or part thereof.

1.   Log in on the Online Registration System  (ORS).
2.  Select e - service.
3. Select Company . 
4. Select Filing of annual return (accounts) / Update.
5. Fill in Incorporation/Compliance number.
6. Fill in company’s details.
7.  Upload form 128 together with a signed and dated consolidated form and the .
     Financial Statement
8. Select m ode of payment (Mobile or Bank).
9. After payment the application will be received for review. 

HOW TO FILE ANNUAL RETURNS  THROUGH THE ONLINE 
REGISTRATION SYSTEM 

th

TANGAZO
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BUSINESS REGISTRATIONS AND LICENSING AGENCY

A CALL FOR FOREIGN COMPANIES TO FILE FINANCIAL STATEMENT

BRELA House, Plot No 23, Block No. 20,

 

Shaaban Robert Street/ Sokoine Drive, P.O Box. 9393, 11101 Ilala, Dar es Salaam. 
Telephone:+ 255 22 2212800, E-mail: ceo@brela.go.tz, usajili@brela.go.tz,

 

Website: www.brela.go.tz

DODOMA OFFICE MWANZA OFFICE

PSSF Building
Makole Street 10  Floor

 

Regional Commissioner OfÞce
Opposite TRA 

“We give legal life to your business”

The Registrar of Companies calls all foreign companies with registered branches
 

in Tanzania to submit their Financial Statements as  

required by the Companies Act, Cap 212.

Note: Submission of Þnancial statement costs USD,220.00 if submitted on 
time. Delayed submission of Þnancial statements are charged USD,25.00 

(compounded) per every delayed month.

 

Log in on the Online Registration System (ORS)
2. Select e service
3. Select Company
4. Select Filling of annual return(accounts)/update
5. Fill in Compliance number
6. Fill in CompanyÕs details
7. Upload audited Þnancial satetement together with

 

    consolidated form

    

8. Click proceed button
9. An application will be received by Business Registrations and Licensing Agency
    (BRELA) for review and process
10. After the review and processing of an application, an invoice will be sent to 
      the customer for payment of the required fee.

 

HOW TO FILE FINANCIAL STATEMENTS THROUGH THE 
ONLINE REGISTRATION SYSTEM

th

TANGAZO
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Wakala wa Usajili wa Biashara 
na Leseni (BRELA), imeibuka 
mshindi wa pili katika kipengele 
cha Uhamasishaji, Uwezeshaji  
Biashara na Uwekezaji,  katika  
Maonesho ya 46 ya Biashara 
ya Kimataifa yaliyofanyika katika 
viwanja vya Mwl.Julius Nyerere 
barabara ya kilwa Temeke, jijini 
Dar es salaam.

Katika maonesho hayo ya 
kimataifa yaliyohitimishwa tarehe 
13 Julai, 2022 na Makamu wa 
Rais wa Jamuhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Dkt.Philip Isdory 
Mpango,  amelizitaka taasisi 
zinazowezesha biashara nchini 
ikiwemo BRELA kufanya kazi Kwa 
weledi ili kufungua milango ya 
uwekezaji nchini na kupunguza 
vikwazo kwa wawekezaji. 

Katika hafla hiyo Makamu wa 
Rais Dkt.Mpango alizitaka taasisi 
zinazowezesha biashara nchini 
kujituma na kufungua milango 
ya kibiashara baina ya Tanzania 
na mataifa ambayo bado 
hayajafikiwa, ili kuongeza wigo wa 

BRELA yaibuka mshindi wa 
pili maonesho ya Sabasaba

kibiashara kwa wawekezaji  na 
Taifa kwa ujumla.

Aliongeza kuwa Wizara 
zinazohusika na masuala ya 
uwekezaji zifungue mipaka 
kwa kutatua changamoto 
zinazowakazwa wawekezaji, huku 
akiwataka wafanyabiashara kuwa 
wawazi kuelezea kinachowatatiza 
ili kifanyiwe kazi kwa haraka na 
hatimaye kuondoa vikwazo.

“Niwaombe taasisi za Serikali 
na taasisi binafsi kufanya kazi 
kwa ushirikiano ili kuondoa 
changamoto zilizopo na kufungua 
milango ya uwekezaji, lakini 
pia nanyi wafanyabiashara 
muwe wawazi  kwa kueleza 
ni nani anawakwamisha ili 
tuyashughulikie Kwa haraka,” 
aliongeza Dkt. Mpango.

Pia alizitaka taasisi za 
Fedha kuwawezesha kiuchumi 
wawekezaji, ili kupata mitaji kwani 
janga la uviko-19 lilisababisha 
biashara nyingi kuyumba.

“Niwaombe taasisi 
za Serikali na taasisi 
binafsi kufanya kazi 
kwa ushirikiano ili 

kuondoa changamoto 
zilizopo na kufungua 

milango ya uwekezaji, 
lakini pia nanyi 

wafanyabiashara 
muwe wawazi  kwa 

kueleza ni nani 
anawakwamisha ili 

tuyashughulikie Kwa 
haraka,” ameongeza 

Dkt. Mpango.

Na Nehemia Mihayo
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Huduma za BRELA zamvutia Waziri

WAZIRI wa Malialisili na Utalii 
Mhe. Balozi Dkt. Pindi Chana 
(MB) ameipongeza Wakala wa 
Usajili wa Biashara na Leseni 
(BRELA), kwa utoaji wa huduma 
kupitia mfumo wa Usajili kwa 
njia ya Mtandao (ORS) na 
kuitaka taasisi hiyo kuendelea 
kushiriki katika maonesho ili 
kukuza uelewa wa wananchi 
juu ya matumizi ya mfumo huo.

 Mhe. Balozi Chana alitoa 
wito huo alipotembelea 
moja ya mabanda ya BRELA 
yaliyopo katika viwanja vya 
Mwalimu Nyerere, barabara 
ya Kilwa kwenye Maonesho 

Alie kuwa Waziri wa Malialisili na Utalii Mhe. Balozi Dkt. Pindi Chana (Mb) akipata maelezo kutoka 
kwa Afisa wa BRELA, Bi Mgeni Shaban (kulia)kuhusu huduma zinazotolewa na Wakala, alipotembelea 
banda la BRELA katika Maonesho ya Sabasaba Jijini Dar es Salaam.  

ya 46 ya Biashara ya Kimataifa 
yanayoendelea jijini Dar es 
Salaam. 

Wito huo wa  Mhe. Waziri 
unafuatia maelezo yaliyotolewa 
na Afisa Huduma kwa Mteja 
Bi. Mgeni Shaban, baada ya 
Mhe. Waziri kutaka kufahamu 
changamoto zilizopo na 
kuelezwa kuwa baadhi ya 
wadau hushindwa kurasimisha 
biashara zao kutokana na 
kutojua kutumia mfumo huo.

“BRELA muendelee kushiriki 
katika maonesho haya na 
mengine ikiwa ni pamoja na 
kuandaa warsha mbalimbali  
kwa wadau, juu ya matumizi ya 

mfumo huu ili kukuza uelewa kwa 
wananchi wengi zaidi,” alisisitiza 
Mhe. Balozi Dkt. Chana.

Alisema pia anatambua 
kuwa taasisi mbalimbali 
zinashikirikiana na BRELA ili 
kupata taarifa, pia kama Wizara 
watahimiza na kuendelea 
kutumia mfumo wa BRELA 
kupata taarifa sahihi za 
makampuni.

Katika Hatua nyingine Mhe. 
Waziri aliwapongeza wadau 
waliofika katika banda la BRELA 
ili kurasimisha Biashara zao na 
kuwataka wakawe mabalozi na 
kuwahimiza wengine kufika na 
kupata huduma za BRELA.

Na Mwandishi wetu

HABARI
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 Mabarozi wa Zimbabwe na Malawi Nchini 
Tanzania wamefurahishwa na kupongeza 
jitihada zinazofanywa na Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Leseni (BRELA) na kwa namna 
inavyosaidia wawekezaji wanaokuja nchini 
Tanzania.
 
 Mabarozi hao, Mhe. Lt. Gen. (Rtd) Anselem 
Nhamo Sanyatwe, Balozi wa Zimbabwe na Mhe. 
Andrew Kumwenda, Balozi wa Malawi wametoa 
pongezi hizo baada ya kupewa taarifa namna 
BRELA inavyotoa huduma na kusaidia wawekezaji 
ndani ya kituo cha huduma ya pamoja katika ofisi 
ya Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC). 

Bw. Abdukarim Nzori Msaidizi wa Usajili 
aliwaeleza Mabalozi hao kuwa BRELA imeweka 

dawati TIC ambapo kila mwekezaji anayekuja 
nchini anapewa huduma kwa karibu na usaidizi 
wa haraka ili kuanza biashara bila kikwazo 
chochote.

“BRELA ni lango la kila mwekezaji anayekuja 
nchini kufanya  biashara maana atahitajika 
kwanza kuomba leseni za biashara”, alieleza Bw. 
Nzori 

Naye Mhe. Balozi Lt. Gen. (Rtd) Anselem 
Sanyatwe alisema kuwa amefurahishwa kusikia 
kuwa mwekezaji yeyote nchini anapata huduma 
zote za BRELA ndani ya siku tatu baada ya 
ukamilishaji wa nyaraka zote.

Mabalozi hao walitembelea banda la BRELA 
kwenye Maonesho ya Mara Business Expo 
2022 yaliyofanyika Musoma  mkoani  Mara.

Mabalozi  wafurahishwa na BRELA 

Afisa wa BRELA, Bw. Abdulkarim Nzori akifafanua jambo kwa Balozi Lt. Gen. (Rtd) Anselem Nhamo 
Sanyatwe, Balozi wa Zimbabwe na Mhe. Balozi Andrew Kumwenda, Balozi wa Malawi nchini Tanzania 
walipotembelea banda la BRELA katika maonesho ya MARA EXPO mkoani Mara.

Na Theresa Chilambo

HABARI
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Aliyekuwa Rais wa Chemba ya 
Biashara, Viwanda na Kilimo (TCCIA), 
Bw. Paul Koy ameishauri Wakala 
wa Usajili wa Biashara na Leseni 
(BRELA), kusaidia wafanyabiashara 
wa mkoa wa Mara ili warasimishe 
biashara zao. 

Kauli hiyo aliitoa  alipotembelea 
banda la BRELA kwenye Maonesho 
ya Mara Business Expo 2022 
yaliyofanyika Musoma,  mkoani wa 
Mara 

“Nawaomba sana BRELA 
muwasaidie wafanyabiashara wa 
mkoa huu maana wanahitaji sana 
huduma zenu”, alieleza Bw. Koy 

Bw. Koy  alisisitiza kuwa mbali na 
kutoa huduma za usajili na utoaji 
wa leseni kwenye banda inabidi 
BRELA itoe elimu kwa wananchi 
wanaozalisha bidhaa mbalimbali.

Kwa upande  wake Afisa Leseni 
wa BRELA,  Bw. Rajab Chambega 
alimhakikishia kuwa Taasisi hiyo 
imejipanga vema kutoa huduma kwa 

BRELA yashauriwa kusaidia 
wafanyabiashara mkoani Mara

wafanyabiashara wa mkoa wa Mara 
na mikoa jirani wanaotembelea 
maonesho hayo.

Pia alieleza kuwa kila 
mfanyabiashara anayeshiriki 
maonesho hayo atatembelewa na 

kupewa ushauri na pia kusaidiwa 
kurasimisha biashara yake.

BRELA ilishiriki kwenye Maonesho 
ya Mara Business Expo 2022 na 
kutoa huduma za usajili na utoaji wa 
leseni papo kwa hapo. 

Aliyekuwa Rais wa Chemba ya Biashara, Viwanda na Kilimo (TC-
CIA), Bw. Paul Koy (kulia), akitoa maelekezo kwa maafisa wa Waka-
la wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA), alipotembelea banda 
la BRELA kwenye Maonesho ya Mara Business Expo 2022 
yaliyofanyika Mjini Musoma, mkoani  Mara.

HABARI

UTARATIBU WA
KUHUISHA TAARIFA
ZA KAMPUNI
Ingia kwenye akaunti yako ya  ORS kwa kutumia jina la mtumiaji
na neno la siri, bofya Huduma mtandao chagua Kampuni, 
chagua kuwasilisha Mizania ya mwaka na hesabu kisha  
bonyeza endelea, ingiza namba ya kampuni kisha bofya tafuta.

JAZA TAARIFA ZA KAMPUNI KAMA IFUATAVYO
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BRELA yaja na muarobaini 
wa migogoro katika kampuni

WAKALA wa Usajili 
wa Biashara na Leseni 
(BRELA) inakutana na 
wadau wenye migogoro 
katika kampuni 
mbalimbali ili kuwezesha 
kampuni hizo kufanya 
kazi kama ilivyokusudiwa 
katika uanzishwaji wake.

Akizingumza na 
vyombo vya habari 
kwenye wiki maalum 
ya “Suluhisha na 
BRELA” iliyofanyika 
katika Ukumbi wa 
Makumbusho ya 
Taifa, uliopo Mtaa 
wa Shaaban Robert, 
Jijini Dar es Salaam, 
Kaimu Mkurugenzi 
wa Kurugenzi ya 
Makampuni na 
Majina ya Biashara 
kutoka BRELA, Bw.  
Meinrad Rweyemamu 
amesema, kampuni 
zinaweza kuendeshwa 
bila migogoro endapo 
uendeshwaji wake 

utazingatia Sheria.
Bw Rweyemamu 

aliwataka wamiliki wote 
wa kampuni ambao 
wanakumbana na 
changamoto katika 
uendeshaji wa kampuni 
zao, kufika na kupatiwa 
huduma, kwani Msajili 
ametoa muda wa wiki 
moja ambapo migogoro 
katika kampuni 
itapatiwa  ufumbuzi 
kwa kushauriana na 
wataalamu kutoka 
BRELA.

“BRELA ni mlango 
wa kufungua biashara 
hapa nchini, lakini pia 
ni kitovu cha uwekezaji 
na taarifa zote za 
wamiliki zipo kwetu, 
lakini mabadiliko yoyote 
yanapofanywa katika 
kampuni  yanapaswa 
kuridhiwa na wahusika, 
vinginevyo huwa ni 
chanzo kimojawapo 
cha migogoro katika 

kampuni, “ alifafanua 
Bw. Rweyemamu.  

Aliongeza kuwa 
wakati mwingine 
mwanahisa wa 
Kampuni, hisa zake 
zinaweza kutaifishwa 
au kutolewa kwenye 
umiliki wa kampuni 
bila ya kufuata 
utaratibu, hivyo  katika 
wiki hii ya suluhisha na 
BRELA wote wenye 
changamoto za 
namna hiyo  wafike na 
kupatiwa  ufumbuzi.

Aidha aliwataka wale 
wote ambao wazazi 
wao wamefariki na 
kudhulumiwa hisa 
zao au haki zao za 
msingi, wafike katika 
“Suluhisha na BRELA” 
yote yatafanyiwa kazi 
kwa mujibu wa Sheria.

“Suluhisha na 
BRELA” ni kampeni 
maalum iliyofanyika 
kwa lengo la kutatua 
migogoro kwenye 
kampuni ili ziwe huru 
kijiendesha kulingana 
na lengo la uanzishwaji 
wake. 

Wakati huohuo 
BRELA ilipongezwa 
kwa kuja na wiki ya 
Suluhisha na BRELA, 
yenye lengo la kutatua 
migogoro mbalimbali 
katika kampuni.

Akizungumza baada 
ya kupata huduma 
katika Ukumbi wa 
Makumbusho ya 
Taifa uliopo mtaa 
wa Shaaban Robert, 
mkabala na Chuo cha 
Usimamizi wa Fedha 
(IFM)mJijini Dar es 
salaam,

Bw Theophil Kimaro 
ambaye ni Mkurugenzi  
wa kampuni ya TRINE 
CONSULT, alisema 

huduma hii imetoa 
mwanga  kwake na 
amepata suluhu ya 
changamoto iliyokuwa 
ikimkabili.

Aliongeza kuwa 
kabla ya kufika 
BRELA alishindwa 
kuipatia ufumbuzi wa 
haraka changamoto 
iliyokuwa inamkabili, 
lakini baada ya kufika 
na kuzungumza na 
maafisa wa BRELA 
suala lake limepatiwa 
ufumbuzi wa haraka 
na amepewa ushauri 
wa kujenga  hivyo 
ataondokana na 
migogoro katika 
kampuni yake.

“Haikuwa rahisi 
kuepukana na 
lililokuwa likinitatiza 
lakini baada ya kupata 
matangazo kuwa kuna 
Suluhisha na BRELA, 
nimelazimika kufika 
ili kupata huduma na 
hakika haijachukua 
hata zaidi ya nusu 
saa, tayari suala langu 
wamelimaliza na sasa 
naenda kulifanyia 
kazi,” alifafanua Bw.  
Kimaro.

Bw. Kimaro aliitaka 
BRELA kufanya 
kampeni kama hii 
mara kwa mara ili 
wadau wengi wapate 
fursa ya kushauriwa 
na kutatuliwa 
changamoto zao.

Kaimu Mkurugenzi wa Makampuni na Majina ya 
Biashara wa BRELA, Bw. Meinrad Rweyemamu 
akizungumza na vyombo vya habari kwenye wiki 
maalum ya “Suluhisha na BRELA” iliyofanyika 
katika Ukumbi wa Makumbusho ya Taifa, Jijini 
Dar es Salaam.

BRELA 
Tunaipa Uhai wa 
kisheria Biashara 

yako
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TUME   ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania (TACAIDS) 
imewataka Watumishi wa Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Leseni (BRELA), kulinda afya zao pamoja na 
kuangalia mienendo ya maisha yao ya kila siku ili kuepuka 
magonjwa mbalimbali ikiwa ni pamoja na msongo wa 
mawazo na kufanya afya ya akili kuwa imara.

Rai hiyo ilitolewa na Mtaalam wa Afya ya Akili kutoka 
TACAIDS. Bi. Violeth Ndosi, wakati wa mafunzo kuhusu 
Virusi vya UKIMWI na UKIMWI, Magonjwa Sugu 
yasiyoambukiza na Afya ya Akili mahala pa kazi, katika 
Ukumbi wa Chuo cha utalii jijini Dar es Salaam.     

Bi.  Ndosi alieleza kuwa karibia asilimia 50 ya msongo 
wa mawazo unatokea mahali pa kazi na hii ni kutokana 
na watumishi kutotimiza wajibu wao na kutokujali muda. 

Aliongeza kuwa ni vizuri kila mmoja akawa balozi 
wa maisha yake katika kujali afya, kujali watu 
wanaomzunguka, kujali kazi na nafasi yake kazini kwani 
yote haya yakitimizwa yatasaidia kupunguza msongo wa 
mawazo na kufanya afya ya akili kuwa imara.

Bi. Ndosi alisema kuwa maisha ya sasa yamebadilika 
kutokana na utandawazi  kwani watu wanajali sana 
shughuli zao na kukosa muda wa kukaa karibu na familia 
zao.

Alifafanua kuwa kutokana na hali hiyo malezi ya watoto 
yamekuwa ni changamoto na kusababisha vijana wengi 
kuathirika kisaikolojia kutokana na mazingira wanayoishi. 

“Sasa hivi kumekuwepo na ongezeko la wavuta 
bangi, mashoga, wanaojiuza pamoja na vibaka jambo 
ambalo si jema kwa ustawi wa jamii na ndiyo chanzo 
kimojawapo cha maambukizi ya virusi vya UKIMWI na 
UKIMWI,”alifafanua Bi. Ndosi.

Pia Bi. Ndosi aliwataka watumishi kutenga muda kwa 
ajili ya mazoezi pamoja na kuzingatia mlo kamili wa kila 
siku ili kuwa na afya bora.

Kwa upande wake Dkt. Patrick Kanyamwenge kutoka 
TACAIDS akiwasilisha mada kuhusu magonjwa sugu 
yasiyoambukiza  amesema kuwa yapo magonjwa mengi 
sugu yasiyoambukiza ambayo yamekuwa yakiathiri 
mwenendo wa maisha ya kila siku, hivyo ni vyema 
watumishi wakitambua afya zao mapema na kuweka 
mipango madhubuti ya kuhakikisha Afya zao zinaendelea 
kuwa imara.

Dkt. Kanyamwenge alitoa ufafanuzi wa aina mbalimbali 
ya magonjwa yasiyoambukiza yanavyoathiri watu wengi 
na kusababisha hata kuharibu mfumo wa maisha yao 
kiujumla. 

Aidha Dkt. Kanyamwenge alieleza kuwa magonjwa 
haya yamekuwa yakiathiri sana mfumo wa maisha na 
kusababisha wengi kutofikia malengo pamoja na ndoto 

BRELA wapatiwa mafunzo ya afya

zao ambayo ni pamoja na kisukari, moyo, figo, saratani 
na mengine mengi.

Dkt. Kanyamwenge Aliwataka  watumishi wa BRELA 
kupima afya zao mara kwa mara na kuzingatia mienendo 
ya maisha yao ya kila siku, ili kukabiliana na magonjwa 
yasiyoambukizwa.

Akifunga mafunzo hayo, Mkurugenzi wa Huduma 
na Uwezeshaji Bw. Daimon Kisyombe  alimshukuru 
Dkt. Kanyamwenge pamoja na Bi. Ndosi kwa niaba 
ya Afisa Mtendaji Mkuu wa BRELA kwa kuthamini 
afya za watumishi kwa kuwapatia elimu juu ya VVU, 
UKIMWI,magonjwa sugu  yasiyoambukiza na Afya ya 
Akili mahala pa kazi.

Mtaalam wa Afya ya Akili kutoka Tume ya 
kudhibiti UKIMWI (TACAIDS), Bi. Violeth Ndo-
si, akitoa mafunzo juu ya Virusi vya UKIMWI na 
UKIMWI, Magonjwa Sugu yasiyoambukiza na 
Afya ya Akili mahala pa kazi.

HABARI

Na Sheila Mfunami
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Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA) 
imewataka wakandarasi nchini kuendelea kutoa 
ushiriakiano kwa BRELA ili kuwezesha kazi zao 
kufanyika kwa ufanisi zaidi

Hayo yalibainishwa na Afisa Usajili wa BRELA, 
Bw.Gabriel Girangay wakati wa mkutano wa 
wakandarasi katika ukumbi wa Jakaya Kikwete jijini 
Dodoma.

Bw.Girangay alisema, Wakandarasi ni wadau 
muhimu hivyo wanapaswa kutoa ushirikiano wa 
karibu  kwani  kabla ya kwenda kusajiliwa na Bodi 
ya Usajili wa Wakandarasi wanatakiwa kusajili 
kwanza makampuni yao  BRELA.

“Wakandarasi ni watu muhimu na inapaswa 
kuhakikisha mnahuisha taarifa zenu kwa wakati 
ili muweze kutambulika kwenye mfumo na 
iwasaidie kushindana katika zabuni mbalimbali 
zinazotangazwa.” amesema Bw. Girangay

Aliongeza kuwa, wakati wa kuhuisha taarifa za 
wanahisa BRELA ni kiungo muhimu hivyo ni vyema 
kutoa ushirikiano wa kina ili kufanikisha shughuli 
zao za ukandarasi.

Pia aliwasihi kuacha kuwatumia “vishoka” ambao 
wanasababisha ucheleweshaji wa michakato wa 
urasimishaji wa biashara.

Alieleza kuwa, mfumo wa Usajili kwa njia ya 
Mtandao (Online Registration System-ORS) 
unatoa nafasi kwa kampuni kupata huduma za 
BRELA mahali popote.

Wakandarasi watakiwa kutoa 
ushirikiano kwa BRELA

Waziri wa ujenzi Prof.Makame Mbarawa (Mb), akimkabidhi cheti cha ushiriki  Afisa Usajili wa BRELA, 
Bw. Gabriel Girangay, wakati wa mkutano wa wakandarasi katika ukumbi wa Jakaya Kikwete, jijini 
Dodoma.

Afisa Usajili wa BRELA, Bw.Gabriel Girangay 
akitoa elimu.

HABARI

Na Njwaba Mwaijibe
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BRELA yatoa msaada kwa yatima
WAKALA wa Usajili wa Biashara 
na Leseni (BRELA) imetoa mahitaji 
katika Kituo cha Watoto Yatima 
Mwandaliwa, kilichopo Mbweni Jijini 
Dar es Salaam.

Baadhi ya mahitaji yaliyotolewa ni 
pamoja na mafuta ya kupikia, sabuni, 
unga wa sembe, mchele, maharage, 
madaftari, nguo, dawa ya meno, 
penseli na  kalamu.

Mkurugenzi wa Huduma na 
Uwezeshaji kutoka BRELA, Bw. 
Daimon Kisyombe alieleza kuwa 
lengo kubwa ni kuwatia moyo watoto 
hao ili kuongeza juhudi ya kuzifuata 
ndoto zao.

“BRELA ni taasisi ambayo 
inasimamia urasimishaji wa biashara, 
kwa miaka ijayo watoto hawa ndio 
tunatarajia washike hatamu katika 
uanzishwaji wa viwanda, ubunifu na 
biashara mbalimbali,”amefafanua 
Bw. Kisyombe 

Bw Kisyombe aliongeza kwa 
kusema kuwa mbegu inayopandwa 
ndani ya vijana hawa siku ya leo, 
inatarajiwa kuzaa matunda ambayo 
yatawanufaisha wao, jamii na taifa 
kwa ujumla.

Nae, Bi. Roida Andusamile ambaye 
ni Mkuu wa Kitengo cha Habari 
na Mawasiliano kutoka BRELA, 
alieleza kuwa katika kuadhimisha 
Wiki ya Utumishi wa Umma Taasisi 
itakutana pia na wadau wengine.

“Kuwashika mkono watoto hawa 

ni moja ya shughuli zitakazofanyika 
katika wiki hii, shughu

li nyingine ni pamoja na huduma 
za papo kwa papo katika ofisi zetu 
zilizopo kwenye makutano ya Mtaa 
wa Shaaban Robert na barabara ya  
Sokoine, jijini Dar es Salaam,

Katibu wa Kituo cha Watoto 
Yatima Mwandaliwa, Bw. Omari 
Abdul alisema kuwa ujio wa BRELA 
kituoni hapo ni faraja kwao kama 

walezi  wa watoto hao. Pia walipata 
fursa ya kujifunza kazi zinazofanywa 
na taasisi hiyo, elimu ambayo itakuwa 
na manufaa makubwa kwao.

Mtoto Husna Issa anayelelewa 
katika kituo hicho, alishukuru uongozi 
wa BRELA kwa kuwafikia na kuwapa 
usaidizi. Pia alitoa wito kwa taasisi 
binafsi na za umma kuwashika 
mkono ili waweze kuzifikia ndoto zao.

Mkurugenzi wa Huduma na Uwezeshaji kutoka Wakala wa Usajili 
wa Biashara na Leseni ( BRELA), Bw. Daimon Kisyombe akimk-
abidhi Katibu wa Kituo cha Watoto Yatima Mwandaliwa, Bw. Omari 
Abdul Madaftai kwa ajili ya Watoto wanaolelewa katika kituo hicho 
kilichopo Mbweni Jijini Dar es Salaam.

Baadhi ya Watumishi wa BRELA, wakiwa katika picha ya pamoja na Watoto  wanaolelewa katika  Kituo 
cha Watoto Yatima Mwandaliwa kilichopo Mbweni, jijini Dar es Salaam.

HABARI

Na Nehemia Mihayo
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BRELA yawafikia Wabunifu wa Vyuoni 

Wanafunzi wa  Chuo Cha Don Bosco Jijini Arusha, wakiwa katika kazi ya Ubunifu, walipotembelewa na 
BRELA, kwa lengo la kupatiwa mafunzo juu ya umuhimu wa kusajili na kulinda vumbuzi zao.

HABARI

Wabunifu kwenye Vyuo Vikuu 
na Taasisi za Elimu ya kati 
wameaswa kuzisajili  kwa 
Wakala wa Usajili wa Biashara 
na Leseni (BRELA) Bunifu zao 
ili waweze kuzilinda kisheria na 
kupata manufaa kutokana na 
jitihada zao.

Hayo yalisemwa Jijini Arusha 
hivi karibuni  na Afisa Mwandamizi 
Utumishi na Utawala kutoka 
Idara ya Miliki Ubunifu (BRELA), 
Bw. Raphael Mtalima katika 
warsha ya kuwajengea uwezo 
watumishi na watafiti kutoka 
Taasisi ya Sayansi na Teknolojia 
ya Neslon Mandela (NM-AIST).

Bw. Mtalima Alisema kuwa 
Wabunifu na Wavumbuzi wengi 
hawajui taratibu za kulinda kazi 
zao ili ziweze kuwafaidisha kwa 
kuwa wamewekeza nguvu nyingi 
na rasilimali katika kufanya tafiti 
mbalimbali mpaka kufikia  hatua 
hiyo.

Alibainisha kuwa Sheria ya 
kulinda vumbuzi na bunifu 
mbalimbali  ipo na BRELA 
imekusudia kutoa elimu juu ya 
taratibu za kusajili katika vyuo  
vya sayansi vilivyopo Jijini Arusha

“Lengo kuu la warsha hii ni 
kuwajengea uwezo wabunifu 
wajue umuhimu wa kuendelea 
na tafiti zao na kuzisajili BRELA 
kwaajili ya kunufaika nazo hapo 
badaye” alisema Bw. Mtalima.

Katika zoezi hilo Jijini Arusha, 
Maafisa wa BRELA walitoa elimu 
hiyo pia katika Chuo cha Ufundi 
Arusha (ATC) na Chuo Kikuu cha 
Makumira.  

Naye Mkuu wa Idara ya Utafiti 
na Ubunifu katika Taasisi ya 
Sayansi na Teknolojia ya Nelson 
Mandela, Bi. Edna Makule 
alisema taasisi hiyo imefanya 
tafiti na bunifu mbalimbali 
zilizofikia hatua ya kulindwa, hivyo 
elimu hiyo inamamufaa kwao na 
watapiga hatua zaidi katika ulinzi 
wa bunifu zao.

Naye mmoja kati ya 
mwanafunzi anayesoma 
Shahada ya Uzamivu (PhD), 
Bw. Isack Kandola alisema 
amejifunza mambo mengi kupitia 
BRELA na atatunza bunifu zake 
ili zisiibiwe na watu wengine 
kutoka nje ya nchi na kusisitiza 
wabunifu kutunza mawazo yao 
kupitia  taasisi hiyo.
Wakati huohuo Afisa Sheria 
wa BRELA Ubunifu Bw. George 

Msaki akiwa katika chuo Chuo 
Cha Don Bosco jijini humo ali-
wataka wabunifu kusajili Bunifu 
zao BRELA ili kuona matunda ya 
kazi zao.

Alisema imefika wakati kila 
mbunifu aone matunda ya 
anachokifanya kwa kujisajili 
BRELA.

Alisema ana imani kuwa elimu 
ya Miliki Ubunifu wanayoitoa 
vyuoni italeta chachu kwa 
watalam kuendelea kuvumbua 
na kumiliki kisheria bunifu zao 
kwa ajili ya maendeleo binafsi na 
Taifa kwa ujumla. 

“Vumbuzi nyingi zipo vyuoni 
ndiyo maana tukaanzia huku 
kutoa elimu hii, tunaamini 
mmeelewa na matokeo  
yataonekana kupitia ongezeko  la 
usajili,” alisema Bw.Msaki

Aliwasihi pia wanafunzi hao 
kurasimisha biashara zao 
kupitia Mfumo wa Usajili kwa njia 
ya Mtandao unaojulikana kama 
Online Registration System 
(ORS).

Bw. Msaki alisema zoezi la 
utoaji elimu ya Miliki Ubunifu 
ni endelevu na litafanyika nchi 
nzima.

Na Peter Tweve
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WIZARA ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara imewataka 
Wahariri wa Vyombo vya Habari nchini kufanikisha 
ukuaji wa sekta ya biashara nchini.

Hayo yalisemwa na Waziri wa Uwekezaji, Viwanda 
na Biashara, Mhe Dkt. Ashatu Kijaji kupitia hotuba 
iliyosomwa kwa niaba yake na aliyekuwa Naibu Katibu 
Mkuu, Dkt. Hashil Abdallah (sasa Katibu Mkuu) katika 
kikao kazi cha siku mbili kati ya wahhariri wa vyombo vya 
habari na BRELA kilichofanyika mkoani Morogoro.

“Hivyo kwa muktadha huu niwaombe wahariri 
tushirikiane kwa pamoja kwenye kufanikisha ukuaji wa 
sekta ya biashara nchini, hasa wananchi warasimishe 
biashara zao. Kupitia nyie watakuwa na uelewa wa 
mambo mengi,”alisema Dkt. Abdalah.

Pia alisema, kupitia kikao kazi hicho anaamini wahariri 
watakuwa mabalozi wazuri wa BRELA kwa kuwa 
ajenda za wakala huo hususani kwenye urasimishaji wa 
biashara watazibeba ili wananchi waweze kupata taarifa 
njema ambazo zitawawezesha kunufaika kupitia wakala 
huo.

Katika hatua nyingine, Dkt.Abdalah alisema,BRELA 
wanapaswa kuendelea kuimarisha ushirikiano na 
vyombo vyote vya habari na kila wanapotakiwa kutoa 
ufafanuzi wa jambo fulani wasisite kufanya hivyo.

“BRELA, muelewe kuwa wahariri wana jukumu la 
kuandika habari kwa usawa, pindi wanapotaka kutoa 
habari kwenu msiwe wagumu kutoa taarifa, kama majibu 
ya maswali yao yapo kwa muda huo wapewe ili umma 
upate taarifa kwa haraka na kama habari wanayohitaji 
inachukua muda kupata majibu wapewe mrejesho 
mapema ili waweze kusubiri ili upotoshaji usiwepo.

“Mkumbuke kuwa, Ibara ya 18 ya Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania inaeleza kila mtu-(a) ana 

uhuru wa kuwa na maoni na kujielekeza na kutoa maoni 
au mawazo yake, (b) ana haki ya kutafuta, kupokea na, au 
kusambaza taarifa bila kujali mipaka ya nchi,

“(c) ana uhuru wa kuwasiliana na haki ya kulindwa dhidi 
ya kuingiliwa kati ya mawasiliano yake, na (d) ana haki ya 
kupata taarifa wakatin wote kuhusu matukio mbalimbali 
yanayoendelea kuhusu maisha. Hivyo (BRELA), mtambue 
kuwa ibara hii inawalinda wahariri wa vyombo vya habari 
katika utekelezaji wa majukumu yao kwa kutoa habari 
muhimu zenye maslahi kwa umma na umma pia una 
haki ya kupata taarifa,”alisema Dkt. Abdalah. 

Wakati huo huo, Dkt.Abdalah aliwaomba wahariri 
wanapotekeleza majukumu yao kutumia lugha rahisi 
kuwaeleza wananchi masuala ya BRELA, kwani mambo 
mengi ya wakala huo yapo kisheria.

“Wapo wahariri wengine wanaweza kuwa na 
mitazamo tofauti kwa namna wanavyotafsiri sheria za 
utekelezaji wa majukumu ya BRELA na kupelekea muda 
mwingine kuandika kichwa cha habari kinachopiga kelele 
au kichwa cha habari kinachohukumu na kuleta taharuki 
kwa umma, ninaamini kupitia mkutano huu mtajadili kwa 
kina yale ambayo yamekuwa yakiwatatiza na kupata 
majibu ya kina,”alisema Dkt. Abdalah.

Awali, Afisa Mtendaji Mkuu wa BRELA, Bw.Godfrey 
Nyaisa alisema kuwa, usimamiaji wa majukumu ya 
msingi ya BRELA umewezesha kuwa na mafanikio 
makubwa yenye uwazi na ukuaji wa uchumi wa Tanzania.

Bw.Nyaisa alisema kuwa, hali hiyo inatokana na 
uboreshaji wa mazingira ya biashara na urahisishaji wa 
sajili na leeni zinazotolewa na BRELA hapa nchini.

“Mafanikio haya yametokana na utekelezaji wa mikakati 
mikuu ya Kitaifa, Sera na Mpango wa Maendeleo ya 
Taifa,”alisema Bw,Nyaisa.

Wahariri watakiwa kusaidia 
ukuaji biashara 

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya  Uwekezaji, Viwanda na Biashara, Dkt.Hashil Abdallah akitoa hotuba 
katika kikao kazi cha  wahariri wa vyombo vya habari na Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni 
(BRELA ), kilichofanyika mkoani Morogoro.

HABARI
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"Tunaipa uhai wa kisheria biashara yako"

..........................................................................................

BRELA
WAKALA WA USAJILI WA BIASHARA NA LESENI

Rais Mstaafu wa awamu ya nne 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe.Dkt.Jakaya 
Mrisho Kikwete, akimkabidhi 
tuzo ya Udhamini wa Maone-
sho ya Tatu ya Uwezeshaji na 
Biashara, Kaimu Mkuu wa 
Sehemu ya Makampuni kutoka 
Wakala wa Usajili wa Biashara 
na Leseni (BRELA), 
Bi Leticia Zavu yaliyofanyika 
Mjini Kibaha Mkoa wa Pwani.

Watumishi wa BRELA, wakiwa katika picha ya pamoja waliposhiriki katika Maonesho ya 46 ya 
Biashara ya Kimataifa (Sabasaba) jijini Dar es salaam.

MATUKIO KATIKA PICHA
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Tafuta emalalamiko

Pakua
eMrejesho
Mobile App

Google play
Ingia katika

*152*00#
Chagua 9
Kisha 2
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Jengo la BRELA, Kitalu Na 20, Nyumba Na 23,
Barabara ya Sokoine / Mtaa wa Shaban Robert , S.L.P. 9393,   

11101,  Dar es Salaam. Simu: +255-22 2212800, 
barua pepe: maoni@brela.go.tz, malalamiko@brela.go.tz 

usajili@brela.go.tz  
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